Trung tâm tư vấn pháp luật
  • Quyền đòi lại tài sản từ tài sản theo hình thức sở hữu chung


     Tháng 7/2011 tôi có góp vốn 30 triệu đồng cho một người để mở quán cơm. Tháng 10/2011 tôi muốn rút vốn và không đòi hỏi bất cứ khoản lãi nào từ hoạt động của quán cơm. Đến nay là tháng 9/2012 tôi vẫn chưa nhận được tiền, tôi có một tin nhắn từ anh ấy có nhắc đến là sẽ trả số tiền này. Có một số người cũng là người góp vốn chung để mở quán cơm này làm chứng cho tôi. Vậy tôi có thể đòi lại tiền vốn của mình không?

    Gửi bởi: Bích Ngọc Ngày: 12/12/2012

  • Hành vi làm thất thoát tài sản công


     Tôi có 1 người bạn bị tội làm thất thoát tài sản của bệnh viện trị giá số tiền là 90 triệu. Xin cho hỏi khi đã bồi hoàn tiền và bị kỷ luật do bệnh viện xử lý, bạn tôi còn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự không? Xin cám ơn.

    Gửi bởi: Thiện Thanh Ngày: 12/12/2012

  • Xúc phạm quốc kỳ, quốc huy


     Quốc kỳ không treo lên mà buộc dưới cột hết ngày này qua ngày khác có phải là hành vi xúc phạm quốc kỳ, quốc huy như Điều 276 Bộ luật Hình sự quy định hay không?


     

    Gửi bởi: Nguyễn Ngọc Dũng Ngày: 04/12/2012

  • Thủ tục đổi giấy phép lái xe do nước ngoài cấp để sử dụng tại Việt Nam?


     

    Tôi định cư tại Mỹ từ năm 1996, và đã nhập quốc tịch tại đây, nhưng chưa từ bỏ quốc tịch Việt Nam. Trong thời gian này, tôi có về Việt Nam để thăm gia đình, họ hàng và giải quyết một số việc cá nhân khác. Khi về Việt Nam, tôi có mang theo một chiếc ô tô của tôi để tiện cho việc đi lại và tôi đã được cấp bằng lái xe tại Mỹ. Xin hỏi giấy phép lái xe ô tô của tôi bên Mỹ cấp, còn giá trị sử dụng, thì tôi có được sử dụng bằng lái xe đó ở Việt Nam không?

     

    Gửi bởi: nguyenhieu Ngày: 19/10/2012

  • Bảo hộ người lao động ở nước ngoài


    Hiện nay, tôi có dự định sang Ả rập làm việc thuộc diện xuất khẩu lao động. Tuy nhiên, tôi không biết khi sang đó thì Nhà nước ta bảo hộ cho tôi như thế nào? Vậy, xin hỏi luật sư: Nhà nước và pháp luật Việt Nam bảo hộ cho công dân đi làm việc thuộc diện xuất khẩu lao động ở nước ngoài như thế nào nếu sau này có vấn đề gì xảy ra, Nhà nước có chính sách cũng như hỗ trợ gì không? Xin cảm ơn!

    Gửi bởi: duynv Ngày: 16/10/2012

  • Tính hợp pháp của hợp đồng mua bán nhà khi một bên định cư ở nước ngoài


     Năm 1983 Bộ Công an ra quyết định cấp nhà cho chị Nguyễn Thị A tại số 3B Hoàng Mai, Hà Nội (thuộc diện biên chế Nhà nước). Năm 1987, chồng chị A sang Mỹ làm ăn và đã có vợ tại đây, nhưng chưa ly hôn với chị A. Nay, chị A muốn bán căn nhà trên cho tôi. Xin hỏi: chị A có quyền quyết định bán căn nhà trên cho tôi mà không cần xin ý kiến của chồng không? (Vì căn nhà trên được Bộ Công an giao cho chị A khi còn công tác tại cơ quan). Nếu không, thì phải làm gì để thủ tục mua bán nhà được hợp pháp? (Hoàng Đình Trung – Thanh Xuân, Hà Nội)

     

    Gửi bởi: duynv Ngày: 16/10/2012

Liên kết Web